Ampmodelcar Board

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทะเบียนรถ 1/18 ขนาดเท่าไหร่  (อ่าน 17172 ครั้ง)
M a i
Amp Platinum Signature
Super Vip

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:43:35 PM »

เดี๋ยวนี้กระแสป้ายทะเบียนโมเดลเริ่มมาแรงขึ้นอีก ถ้ามีเวลาคงต้องเขียนบทความแบบละเอียด ปักหมุดเป็นเรื่องเป็นราวแล้วครับ เพราะมีคนถามกันมาบ่อยมากๆ บางทีผมก็ไม่ค่อยได้มาตอบ

ที่ผมทำแต่ละคัน จะไม่ได้ใช้ขนาดป้ายตายตัว แต่จะยึดตามขนาดป้ายเดิมของรถแต่ละคัน และอาศัยประสบการณ์ อาศัยปรับขนาดกรอบและตัวอักษรให้พอดีใน Photoshop ตามความเหมาะสม ผมไม่เคยวัดจากป้ายจริงแล้วหาร 18 เลย

วิธีทำป้ายทะเบียนของผมก็จะ search หา เอาใน Google หาพวกโฆษณารับทำป้ายทะเบียนยาว ป้ายกันน้ำ จะได้รูปป้ายตรงๆ มาเยอะพอสมควร แล้วมา Copy เอาหมวดตัวอักษร ตัวเลขที่อยากได้ มาเรียงใหม่ทีละตัว เสร็จแล้วตีกรอบ แล้ว Copy รูปลงโปรแกรม Word แล้วปรับขนาดใน Word เพื่อ print ต่อไป

กระดาษที่ผมใช้ก็เอากระดาษรีไซเคิล ลดโลกร้อน  ติดด้วยกาวสองหน้า แปะผิวหน้าด้วยสก็อตเทปใส ส่วนถ้าเป็นรถที่ไม่มีป้ายเดิมเลย หรือรถที่ความสูงกันชนน้อยกว่าความสูงป้าย ก็จะต้องทำอะลูมิเนียมรองด้านหลัง เพื่อป้องกันป้ายพับงอเวลาจับ โดยตัดจากกระป๋องโค้ก หรือแผ่น Floppy Disk (เมื่อก่อนตอนสมัยแรกๆ ที่ผมเริ่มทำ ผมใช้กระดาษแข็ง แต่ตอนหลังเปลี่ยนมาใช้อะลูมิเนียม เพราะแข็งกว่า และบางกว่า สมจริงกว่า แถมได้รายละเอียดด้านหลัง เพราะป้ายจริงด้านหลังจะเป็นสีเงินๆ เหมาะสำหรับรถที่ความสูงกันชนน้อยกว่าความสูงป้าย แบบนี้ แล้วจะเห็นด้านหลังป้ายโผล่มาหน่อยเวลาดูใต้ท้องรถ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 11:48:47 PM โดย M a i » บันทึกการเข้า
M a i
Amp Platinum Signature
Super Vip

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:54:12 PM »

ส่วน Font Sarun's Thangluang ไม่สามารถใช้ได้ครับ

ภาพป้ายซ้าย เป็นภาพป้าย ที่ใช้วิธี Copy ตัวอักษรจากรูปที่หามา เรียงกัน ส่วนภาพป้ายขวา เฉพาะตรงหมวดตัวอักษรกับตัวเลข ใช้ Font Sarun's Thangluang (แค่ทดสอบให้ดู เลยไม่ได้ปรับขนาด) จะสังเกตถึงความต่างได้ชัด และอีกอย่าง Font นี้ ตัวเลขก็ออกมาไม่เหมือนด้วยครับ แต่เอาจริงๆ ก็คล้ายกัน แต่ต้องใช้พลังพอสมควรในการดัดแปลงให้เหมือน

แต่ป้ายทะเบียนจริงๆ เคยได้ยินมาว่าเป็นตัวปั้ม ไม่ได้อ้างอิงจาก Font คอมพิวเตอร์ตัวใดตัวหนึ่งครับ

* h.jpg (18.13 KB, 383x89 - ดู 787 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 11:57:31 PM โดย M a i » บันทึกการเข้า
Mr.Oake
Amp VIP MEMBER
Full Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:06:14 AM »

สำหรับ Font ทะเบียนรถของประเทศไทย ไม่มีให้ดาวน์โหลดคร๊าบบบบ
เพราะว่า ถ้ามีให้โหลด รับรอง ทะเบียนปลอมเต็มถนน เยอะยิ่งกว่านี้ ...
bunking
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:06:33 PM »

ผมว่าถ้ามีการทำกระทู้แล้วปักหมุดก็จะดีเหมือนกันนะครับ ^_^

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มาแบ่งปันกันนะครับ   
Ampmodelcar
CAR MODEL CLUB OF THAILAND
Administrator
Super Vip

I ? Ampmodelcar

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:09:10 PM »

ผมว่าถ้ามีการทำกระทู้แล้วปักหมุดก็จะดีเหมือนกันนะครับ ^_^

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มาแบ่งปันกันนะครับ   

ได้เลยครับผม

newssss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:14:11 AM »

เวบนี้มีฟอนท์ให้โหลดเยอะแยะเลยค่ะ เอามาแบ่งปัน

link ที่วางไว้นี่คือฟอนท์ Sarun?s ThangLuang อ่ะค่ะ

http://www.f0nt.com/release/sarun%E2%80%99s-thangluang/

ปล. เคยทำป้ายทะเบียนดูเองเหมือนกัน ใช้แผ่นอลูมิเนียมสีขาว แอบตัดมาจากพวกใบมู่ลี่อ่ะ แข็งดีค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์