Ampmodelcar Board

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดทำเนียบรถหายาก......part/1.../ 2  (อ่าน 57246 ครั้ง)
Ampmodelcar
CAR MODEL CLUB OF THAILAND
Administrator
Super Vip

I ? Ampmodelcar

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 11:16:40 AM »

หลังๆ พลังเงินไม่อาจซื้อเก็บได้ทุกตัวเลยเก็ยเฉพาะที่ชอบจริง จริงๆชอบจริงๆก้อเยอะมาก ก้อต้องตัดๆๆ ไปหลายคัน เชื่อว่าวันนึงจะเป็นของเราก้อเป็นของเราครับ

TU^o^
Amp Platinum Signature
Super Vip

สโลแกนท่าน ผบ.ทบ.สส."ตอบทุกกระทู้ ยกเว้นกรูที่ถาม"

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 01:10:23 PM »

ของแอมคันนี้ แฟน รู้ว่าแฟนเก่าซื้อให้ เท่านั้นแหละ สั่งขายทันที 5555+  ....อาเมน จริงๆเป็นรถที่ชอบมากๆคันนึงเลย แต่ต้องจำใจขาย และดีที่รู้คันเดียว

555+ งั้นแสดงว่าคันขายทั้งหมดนั้นบรรดาแฟนเก่าซื้อให้หรอคร้าบ อิ อิ แซวเล่นนะคร้าบ

www.constructionmodelclub.com

ใช้ปัญญาชนไปกรอกกระสอบทราย แต่เอาควายไปวางแผน(ศปภ.)
It's ME
Amp Platinum Member
Super Vip

ming_dracla@hotmail.com
« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 06:07:23 PM »

ไม่รู้เรื่อง 1/18 เลยอ่ะคับ แต่อยากตอบ

สเกล 1/43 ผมลองสักเกตุมานานล่ะ ส่วนใหญ่ราคามันจะทรงๆคับ แต่มีบางส่วนที่มันจะขึ้นๆๆ(แล้วที่แปลกคือ ขึ้นแล้วไม่มีลง มีแต่จะขึ้นไปอีก)

บางคันที่เคยขายไปก็ยังแอบเสียดายอยู่เพราะราคาตลาดปัจจุบัน ถ้าอยากได้กลับมาต้องใช้เงิน 3-4 เท่าตัวที่ขายไป เลยจำใจตัดใจไป

แต่มีข้อสังเกตุที่แปลกคือ งาน LE อย่างพวก BBR MR พวกนี้ราคาไม่มีขึ้นเลย ส่วนพวก Schuco Minichamps Autoart ที่ราคาบางคันเลย BBR ไปแล้ว

Girl: goodbye.
Boy: why?
Girl: because i found someone better.
Boy: i found someone too, but i closed my eyes just to stay with you...
chaiyot
Super Vip

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 09:10:12 PM »

ขนาดมีผลต่อความสุขที่ได้รับ(มาก/น้อย)....อย่างไรครับ..?

ผมหมายถึง 1/18....1/24....1/32.....1/43.....1/62......1/87 ครับ....
จริงหรือที่ คันใหญ่ ให้ความสุขได้มากกว่าคันเล็กๆ....

คันนี้ 1/87 ครับ

คันนี้ 1/72 ครับ

1/43 ครับ

1/18 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 09:36:51 PM โดย chaiyot » บันทึกการเข้า
chai
SR Global Moderator
Super Vip
*

081-5678282ความรู้มีไว้เพื่อแบ่งปัน

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 08:58:53 AM »

ขนาดมีผลกับความสุข ( ความชอบ/ความพึงพอใจ ) มากน้อยเพียงใด.....

จริงๆคงต้องอยู่ที่ความชอบ/ภูมิหลังของแต่ละท่าน     คงไม่สามารถชี้ชัดตรงเหมือนกันได้ทุกๆคน

แต่ถ้าเทียบกับความคิดเห็น/ความชอบส่วนตัวของผม     โดยตัดประเด็นเรื่องราคาออกไป        ขนาดยิ่งใหญ่

ยิ่งมีผลอย่างแรงคับ      เพราะขนาดยิ่งใหญ่     รายละเอียดยิ่งมาก     ยิ่งสมจริง

ยกตัวอย่าง  1 / 12     จะสวยกว่า  1/18          ยิ่ง 1/1     ยิ่งสวยกว่าทุกๆสเกล      ขับไปได้ด้วยละ

แต่ถ้าเอาราคาเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย     แน่นอน  1/1     ราคาคงโดดทะลุ      รวมทั้งพื้นที่เก็บรักษา

ค่าบำรุงดูแลจิปาถะ       ดังนั้น      สำหรับผม  1/18     จะเหมาะสมที่สุดในแง่ของรายละเอียด       ขนาดของ

ตัวรถโมเดลที่ใหญ่กำลังเหมาะมือ     ไม่เล็กเกินไปจนเหมือนของเล่นเด็ก       ลองคิดดู   ถ้ารถโมเดลมีขนาดคันเล็ก   

นักสะสมที่อายุมากๆ    ก็จะมองรายละเอียดภายในรถได้ลำบากยิ่ง      คงต้องใช้แว่นส่องขยายกันเลยละ      ลำบากคนมีอายุซะป่าวๆคับ......อิอิอิ     

Apollon
VIP Global Moderator
Super Vip

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 09:30:10 AM »

นักสะสมที่อายุมากๆ    ก็จะมองรายละเอียดภายในรถได้ลำบากยิ่ง      คงต้องใช้แว่นส่องขยายกันเลยละ      ลำบากคนมีอายุซะป่าวๆคับ......อิอิอิ     

มิน่าล่ะหลังๆนี้ นับวันผมถึงยิ่งชอบ 1/12 มากกว่า 1/18.....อ่าาาาาาาา   

JEEPPU
Super Vip

???

chucharn_22@hotmail.com
« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 10:57:48 AM »

ความคิดผม 1/43 เหมาะกับวางโชวบนโต็ะทำงาน มีขนาดกระทัดรัดดีครับ

ส่วน 1/12 ก็ใหญ่เกินครับ หยิบจับได้ยาก เกือบทำตกหลายรอบ...แถม คนที่เดินผ่านไปผ่านมา ไม่ได้ทราบรายละเอียด ถามว่ามันวิ่งได้มั๊ย...กำไม่ใช่รถบังคับนะ

สุดท้ายดู 1/18 ลงตัวสุดครับ ไม่คันใหญ่ไป เปิดดูทุกรายะเอียดได้

When I'm feeling blue.

Uploaded with ImageShack.us
ทิ
Amp Platinum Signature
Super Vip

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 03:14:05 PM »

เห็นด้วยกับ จีบปู ครับ 
chaiyot
Super Vip

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 05:33:41 PM »

....แหม...อยากให้เซียนรถเล็ก อย่าง เสี่ยเอก หรือ คุณแผน เข้ามาให้ความเห็นด้วยจัง..ว่า ใหญ่ กับ เล็ก ใครให้ความสุขมากกว่ากัน...ละยังมี คุณ museum43 คุณ nuntadej คุณ It's ME....ล้วนครอบครอง "จิ๋วแต่แจ๋ว" ไว้มากมาย..เชิญนะครับ..ท่านใดอยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเชิญเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2014, 05:37:07 PM โดย chaiyot » บันทึกการเข้า
chaiyot
Super Vip

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 05:48:07 PM »

ความสุข เกิดได้ จากปัจจัยร่วมที่ลงตัวอย่างพอเหมาะพอดีสำหรับบุคคลผู้สร้างความรู้สึก "สุข" นั้นๆในกับตนเอง...เป็นเหตุปัจจัยเฉพาะตนที่แต่ละท่านมีความแตกต่าง

สำหรับผม ชอบ 43 แต่หลงใหล 18 มาก่อน..แต่มาช่วงหลังๆ เริ่มถามตัวเองว่า จ่ายแพงกว่าทำไม ?..ในเมื่อ ก็สุขได้เหมือนๆกัน...มี 18 กองอยู่ทั้งในตู้และในกล่องยังไม่ได้แกะออกมาเลยหลายคันอยู่...แต่ทุกคืนผมหลับไปกับเจ้าคันเล็กๆทั้งหลายครับ..

ผมเริ่มสังเกต ความรู้สึกของตัวเองว่า ขณะที่ได้ครอบครอง หรือ อยากได้ครอบครอง หัวใจมันฟู..ไม่ค่อยต่างกันมากนักแล้วครับ ระหว่าง ของใหญ่ และ ของเล็ก...ในขณะที่ของเล็ก จ่ายแบบเบาๆ เหมาะกับเศรษฐกิจของผมมาก..(แหมนึกถึงน้าเต่าขึ้นมาเลยครับ)..
chaiyot
Super Vip

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 08:35:56 PM »

ไม่ทราบว่าตอนนี้ "Pink Pig"
ยังถูกจัดอยู่ในกลุ่มโมเดลหายากอยู่หรือไม่ครับ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2014, 08:43:31 PM โดย chaiyot » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์