Ampmodelcar Board

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ Model ก่อสร้างให้หน่อยครับ  (อ่าน 10992 ครั้ง)
Tong
Moderator
Super Vip

« เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 08:44:33 PM »

พี่น้องครับ

รบกวนให้ความรู้หน่อยครับว่า

1. ควรเริ่ม Scale อะไรดี? ในแง่คุณค่าในระยะยาว
2. ยี่ห้อ นั้นสำคัญไฉน?
3. การแยกหมวดงานต่างๆ (ประเภทการใช้งาน)
4. สุดท้าย......ขอให้โชว์กันเยอะหน่อยนะครับ พี่น้อง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
มือใหม่อยากเปิดซิง....อิอิ

Tong
Moderator
Super Vip

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:07:24 PM »

เดิ๋ยวจะกว้างไปขอเพิ่มเติมให้แคบลงอีกนิด

1. ควรเริ่ม Scale อะไรดี? ในแง่คุณค่าในระยะยาว
      1:32, 35, 50, 64, 87 ที่มีคุณภาพและหลากหลาย
2. ยี่ห้อ นั้นสำคัญไฉน? NZG, Conrad, ERTL, Norscot
3. การแยกหมวดงานต่างๆ (ประเภทการใช้งาน)งานตัก, บดอัด, ยก, บรรทุก 9ล9
4. สุดท้าย......ขอให้โชว์กันเยอะหน่อยนะครับ พี่น้อง

boonchoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:53:32 PM »

ไม่มีใคร โชว์เลย    ผมมีอีก10 กว่า ตัว ครับที่ยังไม่โชว์  แต่พี่น้องเอาเปรียบผม    ไม่โชว์เลย  เอาแต่จะดู   ของผมคนเดียวเลยนะ ครับ  พี่น้อง   เสือสุ่มยังมีครับ  พี่น้องงงงงงงงง  ขอบคุณพี่เอก  และพี่แผน  ครับ  และเจ้าของเวบ ครับ ที่เปิดช่องว่างครับ  (คอแนวก่อสร้าง)
pancmc
สีคุณภาพจากประเทศอังกฤษ Sissons Paints
VIP Administrator
Super Vip

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 10:14:49 PM »

ผมโชวส์ไปหมดแล้วพี่บุญชู ผมเพิ่งเริ่มเก็บเอง ส่วนพี่โต้งของงี้ต้องลองจับกับมือครับ แล้วทุกคำตอบจะออกมาเองครับ

Tong
Moderator
Super Vip

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 10:22:15 PM »

ไม่มีใคร โชว์เลย    ผมมีอีก10 กว่า ตัว ครับที่ยังไม่โชว์  แต่พี่น้องเอาเปรียบผม    ไม่โชว์เลย  เอาแต่จะดู   ของผมคนเดียวเลยนะ ครับ  พี่น้อง   เสือสุ่มยังมีครับ  พี่น้องงงงงงงงง  ขอบคุณพี่เอก  และพี่แผน  ครับ  และเจ้าของเวบ ครับ ที่เปิดช่องว่างครับ  (คอแนวก่อสร้าง)

ผมยังไม่มีเลยแม้แต่ชิ้นเดียวเลย ต้องใช้เวลาศึกษาซักพัก ว่าอะไรที่ใช่จริงๆ
ยังไงแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่บุญชู

ส่วนที่ผมถามก็อยากทราบหลายๆมุมมองครับผม
ได้ไปจับของจริงมาแล้ว เห็นความแตกต่างจริงๆ
ฝากเนื้อฝากตัวกับคุณแผนอีก 1 ครับ 

EAK
EAK FERRARI
Global Moderator
Super Vip

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 11:13:06 PM »

.
แหม..ช่วงหลังๆ ผมหันไปหลงพวกตัวเล็กซะจนเกือบจะต้องขาย1:18ทิ้งทั้งห้องเรียกได้ว่าบ้าไปเลยหลงไปหลงมาจับทางไม่ถูก หลังๆผมใช้เวลาซุ่มเก็บสะสมรถเล็กแบบเรียกได้ว่า :fไปเลย เป็นเอาหนักมากๆ เลยไม่ได้หันมามองตรงนี้เลย ยังงัยจะพยายามช่วยอัดกระทู้ให้เต็มที่นะ หากเพียงแต่ว่าความรู้ผมเป็นแค่หางอึ่ง จะตอบอะไรไปมั่วไปไม่ได้อ่ะดิ ผิดพลาดมาอย่าว่ากันทีหลังนะจ๊ะ ก็บรรดาคนที่รู้ไม่มาตอบหนิหน่า ช่วยไม่ได้อ่ะดิ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2007, 04:18:34 PM โดย EAK » บันทึกการเข้า

Zaxis200
Amp Platinum Member
Hero Member

No one can take my freedom away.

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 08:02:56 AM »

เดิ๋ยวจะกว้างไปขอเพิ่มเติมให้แคบลงอีกนิด

1:32, 35, 50, 64, 87 ที่มีคุณภาพและหลากหลาย
2. ยี่ห้อ นั้นสำคัญไฉน? NZG, Conrad, ERTL, Norscot
3. การแยกหมวดงานต่างๆ (ประเภทการใช้งาน)งานตัก, บดอัด, ยก, บรรทุก 9ล9

ยินดีต้อนรับคนก่อสร้างอีกคน มีเพื่อนแล้วนะครับ คุณ บุญชู
ตอบคำถามกันเลยละกันครับ

1.2,ตอบรวมกันไปเลยนะครับ
   เริ่มต้นสเกลไหนดี อันนี้ต้องแล้วแต่ความชอบนะครับ ปรกติสเกลเล็กจะรายละเอียดน้อย สเกลใหญ่รายละเอียดมาก แต่กับรถพวกนี้ไม่แน่ครับ
   บางทีสเกลเล็กๆ รายละเอียดตื่นตาตื่นใจก็มีให้เห็นบ่อยๆ เริ่มกันที่สเกลเล็ก ภาษารถไฟเรียกว่า HO SCALE ซึ่งก็คือ 1/87 ส่วนใหญ่สเกลนี้จะ
   เป็นรถพลาสติก ได้แก่พวก kibri Herpa และก็ ROCO รายละเอียดถือว่าใช้ได้ เนื่องจากว่าพลาสติกขึ้นรูปง่ายกว่า พวกเหล็กหล่อ ลองเข้าเยี่ยม
   ชมที่ เว็ปนี้ครับ www.kibri.com ,www.herpa.de ข้อดีของพวกรถที่ทำจากพลาสติกคือรายละเอียดดี ถึงดีมาก แต่เรื่องความทนทาน ยากง่าย
   ต่อการเก็บรักษา ยังเป็นรองรถเหล็ก Diecast อยู่ดี แต่มีคือข้อเสียเหมือนกันคือเสียตังค์ครับ
        ส่วนที่เป็นเหล็กหล่อ diecast ในสเกล 1/87 มีของNoscot,คุณภาพปานกลางถึงพอใช้ สมราคาเหมาะสำหรับการเริ่มต้นครับ ตัวต่อมาคือ
   NZG งานเนี๊ยบๆ แบบอนุรักษ์ W.Gremanyต้องรบกวนขอคุณ EAK FERRARI ชมครับ เท่าที่ทราบในวงการมีเขาคนเดียวที่ครอบครองอยู่
  ส่วนNZGงานใหม่ๆทำใน China ยังพอหาได้ คุณภาพหรือครับ อืมส์ ตอบยากนะครับ สำหรับ 1/87 NZG เอาเป็นว่า ลองแวะไปที่มาบุญครอง
  ชั้น 7 ร้านคุณ อั้นดู  หรือจะแวะไปที่ ร้าน Big Boy Toys ถนนพระราม9 ก็มีอยู่บ้างประปรายรายละเอียดแผนที่ร้าน น้องแอมน่าจะมี ยังไงรบกวนน้อง  แอมด้วยนะครับ 

ต่อมาสเกลที่ใหญ่ขึ้นมาอีกคือ 1/50 สเกลนี้เป็นมาตรฐาน ของทางฝั่งยุโรปเค้านิยมเล่นกัน ซึ่งมีอยู่มากมายหลายยี่ห้อหลายราคา เริ่มกันที่ conrad
   งานสวยใช้ได้ แต่ส่วนใหญ่เก็บรายละเอียดไม่หมดเน้นไปที่ความทนทาน และการใช้งานจริง คือเจ้ายี่ห้อนี้มัน เล่นได้จริงๆ โดยธรรมชาติของรถโมเดลก่อ สร้าง คือรายละเอียดยิบย่อย ยากต่อ การจำลองแบบ และกลไกต่างๆที่ต้องทำงานได้สมจริง ตรงนี้conrad ได้แต้มขึ้นนำหลายยี่ห้อ ตัวต่อมาคือ NZG งานเก่าๆของเยอรมันถือว่าใช้ได้ ไม่แพ้ conrad หลังๆมาพอย้ายฐานการผลิตไปทำในจีน คุณภาพ ไม่รู้ซิ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะ ผมว่ามัน
แย่ลง ต้องไปดูเองครับ ที่น่าสนใจอีกยี่ห้อนึงคือ Joal จากเมืองกระทิงดุ คุณภาพดีราคาย่อมเยาว์ งานใช้ได้ ผมชอบนะงานจากโบโรนย่า ถึงจะอ่อนด้อยไปบ้าง ในเรื่องการลงสี แต่ภาพรวมถือว่าใช้ได้ โดยเฉพาะราคาที่จับจองเป็นเจ้าของได้ไม่ยาก ส่วนยี่ห้อ Ertl จากแดนMaxico กับ Norscot เป็นงานพอใช้ได้ครับ รายละเอียด ถ้าไม่เครียดกับมันก็พอจะจับขึ้นหิ้งโชว์ได้ไม่ลำบากใจนัก เหมาะสำหรับการเริ่มต้น นาๆจิตตังค์ แฟนสองยี่ห้อนี้อย่าเพิ่งค้อนนะครับ
   นอกจากนี้ยังมียี่ห้อ ZON, CCM Classis Construction Models ไม่ใช่ CMC นะครับ กลุ่มนี้เป็นพวก ไฮด์เอนด์ ราคาสยองขวัญสั่นประสาทครับ ยังมียี่ห้ออื่นอีกหลายยี่ห้อ เอาเป็นว่าเท่านี้ก่อน แล้วค่อยว่ากันทีหลังครับ ส่วนเว๊ปไซด์ที่จะเข้าไปชม www.nzg.deและ
   สุดท้ายคือ 1/43 1/40 สองสเกลนี้ไม่ค่อยเป็นที่นิยมนัก เจ้าที่ทำก็มีน้อย เจ้าเก่าเราคือ NZG และค่ายปลาดิบ อย่าง Shinsei MINI POWER และ Diapet Yonezwa งานยี่ปุ่นส่วนใหญ่จะเป็นงานเก่า คลาสสิค และให้รายละเอียดดีกว่า ค่ายยุโรป แต่ข้อเสียคือชิ้นส่วนสำคัญหลายชิ้นมักทำด้วยพลาสติก ซึ่งต้องทำใจนะครับ ส่วนเรื่องคุณค่าความคลาสสิกไม่แพ้ค่ายยุโรปเลย
   ยี่ห้อนั้น สำคัญไฉน จะว่าสำคัญก็สำคัญไม่สำคัญก็ไม่สำคัญ ว่ากันที่ความชอบล้วนๆ อย่างผมตอนนี้ ยี่ห้อไม่เท่าไหร่ครับ บางทีรูปทรงเข้าท่า ไม่หยาบเกินไปพอรับได้ก็ซื้อแล้วครับ สำคัญที่ความชอบและงบประมาณที่มี บางทีไม่จำเป็นต้องแพงมากก็ได้ครับ แค่เราถูกใจ ซื้อแล้วชอบมีความสุขก็ใช้ได้แล้วครับ
 3.ข้อนี้ ต้องยกให้คุณ บุญชูตอบจะดีกว่าครับ รถพวกนี้มีหลายแบบหลายหมวดหมู่ แล้วแต่ว่าเราจะเก็บงานไหนเป็นหลักหรือเก็บรวมทั้งหมด เช่นเก็บงานดิน งานยก อะไรทำนองนี้ไว้รอ คุณบุญชูผู้รับเหมาใหญ่เรามาตอบละกันครับ
 4.ช่วยอีกแรง โชว์ๆกันเยอะๆหน่อยนะครับ ผมก็อยากเห็นด้วย เดี๋ยวจะมาร่วมแจมครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Tong
Moderator
Super Vip

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 09:01:46 AM »

ขอบคุณพี่ป๊อกครับสำหรับข้อมูลครับ
ผมคงขอเวลาหาข้อมูลตามที่แนะนำก่อน......ไม่น่าไปจับของจริงเลย เล่นเอานอนไม่หลับเลยทีเดียว

ได้เห็นจากพี่นี้แหละ สุดยอดจริงๆ

TU^o^
Amp Platinum Signature
Super Vip

สโลแกนท่าน ผบ.ทบ.สส."ตอบทุกกระทู้ ยกเว้นกรูที่ถาม"

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 03:46:27 PM »

โห สุดยอดพี่ป๊อก รายละเอียดแน่นมาก ขอบคุณมากๆครับ ที่มาให้ความรู้เกี่ยวกับโมเดลรถก่อสร้าง
ปล. ผมคงยังไม่กล้าแตกไปไลน์นี้นะ กลัวกินน้ำประปา แต่ผมยอมรับว่าผมก็ชอบรถโมเดลแนวนี้มากๆเหมือนกันครับ โดยเฉพาะแนวรถบรรทุกกับรถก่อสร้างทุกชนิดเลย แต่งบไม่ถึงเท่านั้นเองอ่ะ เสียดายๆๆ

www.constructionmodelclub.com

ใช้ปัญญาชนไปกรอกกระสอบทราย แต่เอาควายไปวางแผน(ศปภ.)
pancmc
สีคุณภาพจากประเทศอังกฤษ Sissons Paints
Super Vip

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 06:41:59 PM »

ของงี้ต้องเริ่มเลยครับ

Tong
Moderator
Super Vip

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 09:46:18 PM »

สวยงามอย่างแรง

ต้องมีซักวันอะคับ.....ขอมองเอาไปแอบฝันก่อน

KIM
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 02:22:32 PM »

พี่Zaxis200 แน่นอนอนมากครับ
pancmc
Super Vip

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 02:30:27 PM »

หวัดดีคิม

Tong
Moderator
Super Vip

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 11:37:29 PM »

ของงี้ต้องเริ่มเลยครับ

คัมมิ่ง เรียว ซูล คับผม

Tong
Moderator
Super Vip

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:50:46 AM »

ฝากคุณขวัญเป็นอุธาหรณ์ครับ

ปีกว่าๆ ลงไปแค่นี้

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์