Ampmodelcar Board

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอ? Scale รถโมเดลแต่ละขนาดมันขนาดเท่าไหร่ CLICK (สำหรับมือใหม่ ! )  (อ่าน 33484 ครั้ง)
Ampmodelcar
CAR MODEL CLUB OF THAILAND
Administrator
Super Vip

I ? Ampmodelcar

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 12:30:19 AM »

โมเดลแต่ละ Scale ขนาดแตกต่างกันโดยหลักๆที่นิยมก็จะมี 1/18 - 1/24 - 1/43 - 1/64 ครับผมดูได้จาก รูปประกอบนะครับ

ขนาดโดยประมาณจากโมเดลมาตราฐาน

* scale chart.jpg (88.69 KB, 880x701 - ดู 609 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2009, 03:22:39 PM โดย Ampmodelcar » บันทึกการเข้า

chan
Amp Platinum Member
Hero Member

chanchai_172000@yahoo.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:47:09 PM »

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลดีๆๆคับ

My Phone  081-647-4298 ,
pongz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 03:09:02 PM »

สุดยอดเลยคร้าบ พี่แอม น่าจะ มี 1/12 ด้วยๆ
TU^o^
Amp Platinum Signature
Super Vip

สโลแกนท่าน ผบ.ทบ.สส."ตอบทุกกระทู้ ยกเว้นกรูที่ถาม"

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 03:32:43 PM »

ขอบคุณนะคร้าบ อิ อิ

www.constructionmodelclub.com

ใช้ปัญญาชนไปกรอกกระสอบทราย แต่เอาควายไปวางแผน(ศปภ.)
sun
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 11:43:47 AM »

ขอบคุณค้าบบบ

เป็นข้อมูลที่ดีมากสำหรับมือใหม่
I am J
Super Vip

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 07:16:32 PM »

ดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ
Ampmodelcar
Super Vip

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 08:37:20 AM »

พี่ ลืม 1/12 เฉยะเลย อิอิ

Jeed
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 08:07:07 AM »

ขอบคุณตรับ  เหมาะกับมือใหม่ จะได้รู้แนวการเก็บ
hatori
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 09:42:48 PM »

กำลังจะตั้งคำถามอยู่พอดี ว่าขนาดต่างกันเท่าไหร่ แล้วขนาดของการสะสมล่ะครับ ว่า ขนาดไหนน่าสะสม แล้วก็รายละเอียด ปลีกย่อย ของตัวรถ ต่างกันด้วยรึเปล่า ครับ ขอบคุงค๊าบบบบ 
Ampmodelcar
Super Vip

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 12:42:27 AM »

สวัสดีครับเรื่อง ขนาดของการสะสมรถโมเดล ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนครับว่าชอบแนวไหนครับ ถ้าชอบรถแบบระเอียดๆ สามารถดูกันได้ทุกซอกทุกมุม นี่ต้อง 1/18 เลยครับ แต่ถ้าต้องการแบบ

ชอบ Design ของรถเฉยๆดูแล้วเพลิน อันนี้ก็ต้อง 1/43 เลยครับ แต่ถ้า ชอบแบบเก็บไม่ต้องรายละเอยีดเยอะๆสวยๆน่ารักต้อง 1/64 ครับผม ต่อมาสิ่งที่นึกถึงต่อมานั่นคือที่เก็บครับ เพราะว่าเวลา

เราสะสมก็ต้องหาตู้โชว์ครับ โดยส่วนใหญ่
    Scale 1/18 จะหาที่เก็บยากที่สุดครับเพราะค่อนข้างใหญ่ควรจะมีที่เก็บเยอะๆครับ หรืออาจจะสั่งต่อตู้ซอยเยอะๆก็เป็นทางออกที่ดีสำหรับรถ Scale นี้ครับ แต่ข้อดีมันเยอะครับสำหรับ 

Scale นี้นั่นคือ สามารถเปิดปิดประตูได้จับต้องดูเครื่องหมุนพวงมาลัยได้ นั่นคือรถ Scale นี้เป็น Scale ที่ตอบสนองต่อการสัมผัสมากที่สุด ครับและปัจจุบันรถ Scale นี้เป็นที่นิยมมากจึง

ยี่ห้อดังๆที่ผลิตรถโมเดล นั้นทำออกมาเยอะครับผมทำให้เรามีตัวเลือกในการซื้อโมเดลเยอะตามไปด้วย ครับ สำหรับเรื่องราคาของ Scale นี้ก็มีให้เลือกตั้งแต่ พันต้นๆ จนถึงหลายหมื่นบาทขึ้นอยู่กับงบ

ประมาณที่เรากำหนดครับ ต่อมาเป็น
    Scale 1/43  Scale นี้ส่วนใหญ่จะมาพร้อมกล่องใสครอบมาครับ โดย Scale นี้เรื่องที่การบำรุงรักษาที่เก็บและฝุ่นที่จะเข้าไปยังตัวรถนั้นไม่ใช่เรื่องใหญ่เลยครับ แถมราคาก็มีให้

เลือกหลักร้อยจนถึงหลักหมื่นเช่นกันครับโดยข้อดีของรุ่นนี้นั้นนอกจากที่เก็บไม่ต้องเยอะมากแล้วนั่นคือ รุ่นรถโมเดลที่มีให้เลือกมากกว่าทุก Scale และมียี่ห้อหลากหลายยี้ห้อมากกว่าทุก Scale ให้

เก็บครับ โดยต่างประเทศ scale นี้เป็นที่นิยมมากครับ ข้อด้อยของ Scale นี้อาจจะเปิดประตูไม่ได้เหมือนรถใหญ่แต่ถ้าสังเกตุดีๆ ผมว่า Scale นี้ทำออกมาได้เหมือนกว่า Scale ใหญ่ๆซะอีก

นะครับ ต่อไปเป็น
    Scale 1/64 ลงมา scale นี้ผมเชื่อว่าหลายๆคนต้องมีครับเนื่องจากหาซื้อได้ไม่ยากราคาไม่แพงและเป็นอะไรที่เวลามันอยู่ด้วยกันเยอะๆแล้วมันจะหยุดไม่อยู่ครับ อิอิ นั่นคือเสน์หของ

Scale นี้เลยครับราคาส่วนใหญ่เริ่มต้นที่ ประมาณ 60 บาท ถึงหมื่นก็มีนะครับผม  โดย  scale นี้มีให้เลือกเยอะมากทุกรุ่นทุกแบบหรือแม้กระทั่งเป็นรถที่ออกแบบเองก็มีครับ โดย scale นี้ไม่

ใช่มีแค่รถน่ารักๆเสมอไป มีค่ายใหญ่ๆของรถโมเดลก็ทำ scale นี้ลงมาแบบละเอียด ดูเผินๆ เหมือน  scale ใหญ่ไม่ผิดเพี้ยน โดยส่วนมาก จะมีเล็กกว่านี้นั่นคือ 1/72 ซึ่งจะเป็นรถโมเดลประ

กอบแากกับรถไฟ
            ต่อมาเป็น  Scale ที่ยังไม่เอ่ยถึงนั่นคือ 1/12 จริงๆ Scale นี้เป็นอะไรที่สุดยอดมาครับ รายละเอียดส่วนใหญ่ พูดได้ว่าเหมือนมาก แต่ผมแนะนำว่า ถ้าเล่น Scale นี้น่าจะเล่น 1/18

มาก่อนแล้วค่อยมาเป็น Scale นี้ดีกว่าครับ และอีก Scale นึงนั่นคือ 1/24 Scale นี้ค่อนข้าางหาซื้อยากครับโดยส่วนใหญ่ ผู้ผลิตรายใหญ่ๆ จะไม่ค่อยผลิต Scale นี้เท่าไหร่ครับ

สนุกกับการสะสมรถโมเดลนะครับ
  + Ampmodelcar

pongz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 12:53:32 AM »

ตามความชอบเลยคร้าบบบบบ
jjeeaann
Super Vip

Eiei

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 08:11:00 AM »

ทำไม scale 1/24บางตัวถึงแพงจัง......แพงกว่าautoart1/18ด้วยซ้ำ

Bye bye bitch
EnzoFerrari
Super Vip

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 12:14:36 PM »

ครับ
คือบางตัวเนี่ย มันก็แล้วแต่วิธีการผลิต และ จำนวนที่ผลิต เช่น
BBR 1/24 มัน Hand-made ผลิตก็น้อย ราคามันจึงพุ่งขึ้นสูง
ถ้าไม่เชื่อ ลองถามเฮียเอกดูสิครับ ฮิฮิๆ 

เฟอร์รารี่ แฟนขับ
jjeeaann
Super Vip

Eiei

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 12:24:14 PM »

อ๋อ.....เพิ่งรู้นี่แหละขอบคุงมากครับ

Bye bye bitch
pong_DME
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 08:23:37 PM »

ความรู้ดี ๆ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์