Ampmodelcar Board

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะขอถามพี่ๆทุกท่านเรื่องขนแมวครับ  (อ่าน 3738 ครั้ง)
navigater
Full Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 09:32:11 AM »

มีวิธีในการลบขนแมวตรงกรัะจกรถโมเดลไหมอะครับ
Apollon
VIP Global Moderator
Super Vip

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 11:11:26 AM »

มีวิธีในการลบขนแมวตรงกรัะจกรถโมเดลไหมอะครับ

ลบได้ครับ ใช้กระดาษทรายเบอร์ 1-2000 ขัดน้ำจนรอยออกเช็ดให้แห้ง ผิวกระจกก็จะกลายเป็นผิวด้านแต่ไร้รอย หลังจากนั้นใช้ พวก scratch remover ขัดจนกระจกกลับมาใสวิ้งๆเหมือนเดิมครับ

ค่อยๆทำฟังดูเหมือนยากแต่ใครๆก็ทำได้ครับ รถจะถูกหรือแพงก็ใช้วิธีเดียวกัน CMC BBR โดนมาหมดแล้วครับ

วิธีนี้ไม่แนะนำให้ใช้กับพวกกระจกบางๆ ที่นิยมติดมากับงานเรซิ่นนะครับ  พวกนั้นตัดพลาสติกชิ้นใหม่มาติดแทนของเดิมได้ครับ

Ampmodelcar
CAR MODEL CLUB OF THAILAND
Administrator
Super Vip

I ? Ampmodelcar

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 11:17:02 AM »

navigater
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 01:36:19 PM »

ลบได้ครับ ใช้กระดาษทรายเบอร์ 1-2000 ขัดน้ำจนรอยออกเช็ดให้แห้ง ผิวกระจกก็จะกลายเป็นผิวด้านแต่ไร้รอย หลังจากนั้นใช้ พวก scratch remover ขัดจนกระจกกลับมาใสวิ้งๆเหมือนเดิมครับ

ค่อยๆทำฟังดูเหมือนยากแต่ใครๆก็ทำได้ครับ รถจะถูกหรือแพงก็ใช้วิธีเดียวกัน CMC BBR โดนมาหมดแล้วครับ

วิธีนี้ไม่แนะนำให้ใช้กับพวกกระจกบางๆ ที่นิยมติดมากับงานเรซิ่นนะครับ  พวกนั้นตัดพลาสติกชิ้นใหม่มาติดแทนของเดิมได้ครับ

แล้วกระจกรถโมเดลเป็นขนแมวมันเป็นเรื่องปกติรึป่าวครับ
^ Boat ^
Amp Platinum Signature
Super Vip

ป่าป๊าจะอยู่ในใจผมเสมอนะครับ

runbox7@msn.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 02:01:46 PM »

เทคนิคดีมากเลยครับพี่แมค

รถป่าป๊าผมครับ ติดตามชมได้ครับ ^_^

http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=29618.0
IMIs
Amp VIP MEMBER
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 03:53:58 PM »

ผมขออนุญาติ ถามเพิ่มเติมนึดนึงนะครับ

แล้วถ้ามี ผื่นขึ้นมา บางๆ นึดๆ ย้ำนะครับ รอยผื่นไม่หนาเลย

เราจะแก้ไขมันยังไง ได้บ้างครับ
Ampmodelcar
CAR MODEL CLUB OF THAILAND
Administrator
Super Vip

I ? Ampmodelcar

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 04:48:32 PM »

ผมขออนุญาติ ถามเพิ่มเติมนึดนึงนะครับ

แล้วถ้ามี ผื่นขึ้นมา บางๆ นึดๆ ย้ำนะครับ รอยผื่นไม่หนาเลย

เราจะแก้ไขมันยังไง ได้บ้างครับ

ส่วนใหญ่ถ้าเป็นผื่น จะเป็นพวกงาน KYOSHO ครับ ส่วน AUTOART น้อยมากที่จะเป็น ส่วนแก้ไข เคยลองมาหลายวิธีแล้วครับ แก้ไม่ได้ครับ ถ้าผื่นขึ้น

Yu~Mc.
Global Moderator
Super Vip

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 05:36:18 PM »

ขนแมวที่กระจก ถ้าไม่ลึก ไม่ต้องกระดาษทรายก็ได้ ลองscratch remover หรือน้ำยาขัดรถแอมเวย์ ลองขัดดูก่อนก็ได้คราบ
ส่วนผดผื่นบางๆ ไม่ถึงกับเป็นเม็ด ผมใช้แอมเวย์ขัดเลยคราบ ถ้ารถยี่ห้อดีๆ สีไม่บาง ไม่มีปัญหาคราบ รอยผดผื่นบางๆหายหมดได้คราบ ขัดวนไปเรื่อยๆ เบาๆมือนะคราบ

chai
SR Global Moderator
Super Vip
*

081-5678282ความรู้มีไว้เพื่อแบ่งปัน

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 05:50:52 PM »

จะสวยมาก หรือ สวยน้อย       จะถูก  หรือ แพง    ก็ผ่านมือพี่แมก    มาหมดแล้วละ  น้อง........อิอิอิ
chaiyot
Amp Platinum Member
Super Vip

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 08:37:07 PM »

ถ้ายังไม่เคยทำ...ผมขอเสนอให้หา "หนูทดลอง" มาก่อนก็ดีนะครับ.....ความละเอียด และความใจเย็น ความพอเหมาะพอดี มันอธิบายได้ยากนะครับ....หากไม่เคยมีประสบการณ์เลย.....

โดยเฉพาะกับรถคันโปรดสุดรัก....ไม่ควรผลีผลามนะครับ

หาวัสดุใกล้เคียงมา"ลองของ"ก่อนก็ได้ เช่น....แผ่นพลาสติกใส....หรือโมเดลตลาดล่างราคาถูกๆ ...ที่มีขนาด พท. กระจกพอให้ลองของได้....

เรื่องพวกนี้ หากเป็นผู้เล่นโมเดลพลาสติกทำสีมาก่อน....ถือว่าเล็กน้อยมากๆ...ลองแวะไปที่ มุมขายสิครับ...มีวัสดุอุปกรณ์ผลิตสำหรับงานโมเดลละเอียดโดยเฉพาะ ทั้งกระดาษทรายขัด มีทั้งผ้าขัดชักเงา มีทั้ง ครีมขัดผิวชักเงา(มีสามระดับเลย หยาบ กลาง ละเอียด) มีทั้งน้ำยาเคลือบเงา เคลือบแล้วขัดเงา....ประยุกต์กันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2014, 08:51:45 PM โดย chaiyot » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์