Ampmodelcar Board

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ลบกาวตราช้าง >_<"  (อ่าน 31963 ครั้ง)
KDM
Amp Platinum Signature
Super Vip

k.d.m@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 07:26:03 PM »

เนื่องจากได้รถ model มาคันนึงมีกาวตราช้างเป็นคราบขาวๆเปื้อนอยู่ค่อนข้างเยอะ ช่วง รอบๆเสาอากาศจนถึงไฟท้าย (เจ้าของเดิมพยายามจะติดเสาอากาศด้วยกาวตราช้างแต่ว่าทำหกเลอะบนสีรถ) เลยลองหาวิธีเช็ดออกดูครับ

ตอนแรก ทราบว่า กาวตราช้างสามารถเช็ดออกได้ด้วย Acetone (CH3COCH3 ในน้ำยาล้างเล็บ) แต่บังเอิญไม่มี เลยลองหาวิธีดูใน net ก็มีคำแนะนำให้ลองหลายอย่าง (Alcohol, น้ำมันสน, น้ำมันไฟแช็ค, Stay Clean, Dichloromethane (CH2Cl2), 9ล9) เลยเอาของที่มีในบ้าน มาลองหลายอย่างครับ

Alcohol 95% -->No effect
Stay Clean --> No effect
น้ำมันสน --> Very slightly effect
น้ำมันไฟแช๊ค --> Very slightly effect

(Acetone กับ Dichloromethane ไม่มีให้ลอง + น่ากลัวว่าเช็ดแล้วสีจะหลุดออกมาด้วยรึเปล่า ^^")

พอดี นึกออกว่ามี Scratch remover ของรถ 1:1 เก็บไว้อยู่เลยเอามาลองด้วย (เก็บไว้ตั้ง 2 ยี่ห้อ lol) ปรากฏว่า เช็ดคราบกาวตราช้างออกได้หมดอย่างรวดเร็วครับ

หลังจากเช็ดคราบออกไปแล้วก็ เคลือบทับด้วย wax ของรถ 1:1 อีกที

คราบฝ้าขาวๆของกาวตราช้างไม่มีแล้ว แต่เหลือรอยขูดขีดจากการแคะกาวตราช้างจากเจ้าของเดิมอยู่บ้าง >_<"
(เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปตอนก่อนทำ DIY เก็บไว้ครับ)

ขั้นสุดท้ายก็ ติดเสาอากาศเข้าที่ ด้วยกาวสำหรับ plastic / model ที่แห้งแล้วจะใสไม่เป็นฝ้าขาวครับ

มีกาวตัวอย่างสำหรับใช้ติดหรือซ่อมแซม model แทนกาวตราช้างมาแนะนำด้วยครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2008, 08:15:11 PM โดย KDM » บันทึกการเข้า

jjeeaann
Amp Platinum Member
Super Vip

Eiei

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 07:35:53 PM »

กำลังอยากรู้อยู่มั่กๆเลยขอคุณหลายๆครับ

Bye bye bitch
Freedom Nawin<<วิน>>
Super Vip

sine_lv@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 07:45:40 PM »

ความรู้สุดยอดเลยครับ คุณ DR.ต้าร์
อิอิ

สมควรปักหมุด-----
Jeed
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 07:46:22 PM »

ขอบคุณครับ จะลองดูบ้างครับ มีหลายคันเหมือนกันที่ได้จากอ่าว เเล้วเปง
Tong
MODERATOR
Super Vip

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:05:07 PM »

รูปสวยชัดเจน
เนื้อหาเข้าใจง่าย
ขอบคุณมากๆครับ

chai
SR Global Moderator
Super Vip
*

081-5678282ความรู้มีไว้เพื่อแบ่งปัน

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:49:37 PM »

เยี่ยมไปเลยคับ.........ความรู้ดีๆอย่างนี้       ควรเผยแพร่ให้เพื่อนๆได้เอาไปใช้แก้ไข/ซ่อมแซมรถโมเดลคันโปรด
                                     ขออนุญาติปักหมุดไว้เลยนะคับ.........อิอิอิ

* AutoUnion-911-RR 036_resize.jpg (65.72 KB, 600x450 - ดู 3815 ครั้ง.)
chan
Hero Member

chanchai_172000@yahoo.com
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:54:08 PM »

ปักหมุด ปักหมุด ปักหมุด ปักหมุด ปักหมุด ปักหมุด ปักหมุด  a32ปักหมุด

My Phone  081-647-4298 ,
thaidiecast
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 10:12:16 PM »

แจ่มจริงๆ ครับ ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ให้ทุกคนครับ
วุ่น AMSA
Super Vip

วุ่น

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 10:59:51 PM »

3 M krub work...
น้ำมันก๊าดที่ ผสมใน Cargol ขัดสีรถก็ work ครับ
jjeeaann
Super Vip

Eiei

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 03:54:48 PM »

สรุปน้ำมันสนใช้ได้ป่าวเนี่ยใครก็ได้บอกทีอ่านแล้วไม่get

Bye bye bitch
I am J
Super Vip

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 07:17:09 PM »

อย่าใช้ Acetone นะคร้าบ สีรถจะด่างแล้วด้านไปเลยคร้าบ ผมลองมาแล้วคร้าบ
Tee
Super Vip

sommart_t@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 07:50:23 PM »

เยี่ยมเลยคร๊าบบบบบบบบบบบบ แหล่มมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ความรู้ คร๊าบบบบ
^ Boat ^
Super Vip

ป่าป๊าจะอยู่ในใจผมเสมอนะครับ

runbox7@msn.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 09:40:48 PM »

ผมก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่นะครับสำหรับเรื่องนี้ แต่เคยมีเคสที่เช็ดเอาสกรีนลายรถแข่งออก (430 Challenge)โดยการใช้น้ำยาล้างเล็บ ซึ่งก็ใช้ได้นะครับ เพียงแต่ว่า น้ำยาล้างเล็บที่ใช้นั่นไม่ควรมีตัวอซิโตน เพราะมันมีผลต่อการกัดกร่อนชั้นสี (จาก Diecastxchange) แต่ถามว่าใช้แบบลวกๆก็พอไหวนะครับ ประมาณว่าพอลงแล้วก็รีบเช็ดด้วยผ้าชุบน้ำออกเลยน่ะครับ แบบว่าลงครั้งแรกแล้วจะด้าน จากนั้นใช้น้ำยาขัดรถ ขัดไปเรื่อยๆสุดท้ายก็จะเงางามเหมือนเดิมครับ

สุดท้ายก็ขอบคุณพี่ต้าร์ด้วยนะครับ สำหรับกาวตัวใหม่ คงต้องไปลองเอามาใช้ดูบ้างแล้วล่ะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 09:53:10 PM โดย ^ Boat ^ » บันทึกการเข้า

รถป่าป๊าผมครับ ติดตามชมได้ครับ ^_^

http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=29618.0
ปอ ปุ่น
Super Vip

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 09:42:59 PM »

ขอบคุณพี่ต้าร์ พี่ชัย
KDM
Super Vip

k.d.m@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 09:53:52 PM »

สรุปน้ำมันสนใช้ได้ป่าวเนี่ยใครก็ได้บอกทีอ่านแล้วไม่get

คือ

น้ำมันสนไม่มีผลเสียกับสีรถ (เคยเห็นช่างที่อู่สีใช้เช็ดคราบยางดำๆเหนียวๆ ออก) ผมลองใช้ดูแล้วเหมือนจะดีขึ้นหน่อย (ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่านะครับ) แต่ก็สรุปว่าใช้เช็ดคราบกาวตราช้างออกไม่หมดครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์