Ampmodelcar Board

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องร้องเรียนการซื้อขายครับ  (อ่าน 38677 ครั้ง)
pancmc
สีคุณภาพจากประเทศอังกฤษ Sissons Paints
VIP Administrator
Super Vip

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 08:53:35 PM »

ห้องนี้ผมขอถือโอกาส เปิดกระทู้นี้ให้เพื่อนสมาชิกร้องเรียน การซื้อขายที่เป็นไปในทางทุจริตไม่โปร่งใส

เพื่อเตือนเพื่อนๆไม่ให้หลงกลเป็นเหยื่อของคนนิสัยไม่ดี เพื่อนๆจะได้ไม่โดนโกง ไม่เสียอารมณ์ครับ

แต่ก่อนที่จะมา โพลส์ ในห้องนี้ขอให้มีขั้นตอนนิดนึงก่อนนะครับ

1. พยายามติดต่อทาง PM อย่างน้อย 2 ครั้ง
2. ในกรณีลงจองไว้ใน Web แต่ขาดการติดต่อกลับ 3 วัน ต้อง PM ไปสองครั้งแล้ว
3. กรณีส่งของล่าช้าหลังโอนเงินไปแล้วในขอ Tracking Number กับผู้ขายก่อน เช็คจนแน่ใจ ติดต่อเจ้าของแล้ว ติดต่อไม่ได้ ใน 3 วัน

ทั้งนี้ขอให้เคลียกันทั้ง 3 ข้อนี้ก่อนนะครับ ถึงค่อยนำมาลง ทั้งนี้ทางผู้ขายและผู้ซื้อสามารถมาชี้แจงได้เต็มที่

ผู้ดูแลเวบขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยดุลพินิจของผู้ดูแลเท่านั้น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆครับ

pancmc
สีคุณภาพจากประเทศอังกฤษ Sissons Paints
Super Vip

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 08:55:16 PM »

หากจะให้น่าเชื่อถือให้ Save PM ติดต่อกันนำมาลงเป็นหลักฐานด้วยนะครับ

jane
Amp Platinum Signature
Super Vip

MINISTER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:22:34 PM »

หากจะให้น่าเชื่อถือให้ Save PM ติดต่อกันนำมาลงเป็นหลักฐานด้วยนะครับ

Save PM มาโพสยังไงครับ  สอนหน่อย

ME+MINI=Love
pancmc
Super Vip

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:45:52 PM »

Save PM มาโพสยังไงครับ  สอนหน่อย

กดอ้างถึง เเล้ว Copy มาวางครับ

piyawat
Super Vip

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:58:33 PM »

เจนจะร้องเรียนพี่หรือปล่าว     พี่ป่าวทำนะ   

เบอร์โทรผม  083-8444488  ครับ
Jeed
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:01:54 PM »

เจนจะร้องเรียนพี่หรือปล่าว     พี่ป่าวทำนะ   

รับทราบครับ 
pancmc
Super Vip

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:24:49 PM »

แบบนี้ไงเจน

ขอบคุณครับ

จะลองเล่นดู 

ต้นตะเกียง
Hero Member

ฉันเป็นแค่ไฟตะเกียง...มีเพียงแค่แสงร่ำไร...

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 11:35:15 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าจะมีสมาชิกกี่ท่าน สนใจเข้ามาอ่านข้อมูลในกระทู้นี้ก่อนการตัดสินใจซื้อในห้องซื้อขาย....ความเห็นสุดท้ายที่เห็นคือวันที่ 19 สิงหา

เห็นมีกรณีสินค้าที่ขายไม่ตรงกับคำอธิบายในห้องซื้อขาย แล้วผู้ขายไม่แสดงความรับผิดชอบ แต่ไม่เห็นมีการนำขึ้นกระทู้นี้เพื่อประโยชน์สำหรับสมาชิกที่กำลังจะตัดสินใจซื้อของจากในเว็บฯ

รวมทั้งผมได้มีโอกาสสนทนากับพี่ท่านนึงซึ่งเป็นสามชิกที่ค่อนข้างใหม่ พี่ท่านนี้ได้รับประสพการณ์ที่ไม่ค่อยดีจากการซื้อรถโมเดลที่ประกาศขายในเว็บแอมฯ โดยมีการจัดส่งทางไปรษณีย์ ได้รับรถที่ไม่สมบูรณ์รวมทั้งผ่านการซ่อมด้วยกาวอย่างเห็นได้ชัด แล้วไม่ได้รับความสนใจหรือความรับผีดชอบจากผู้ขาย

มีหลายท่านสัณนิษฐานว่า อาจจะเป็นผู้ขายคนเดียวกันกับที่เคยสร้างประสพการณ์อันเลวร้ายมาแล้วกับสมาชิกเก่าๆเมื่อหลายเดือนก่อน ถ้าจำไม่ผิด พี่ชัยที่เคารพของเราก็โดนไปเหมือนกัน
ถ้าใช่ว่าเป็นบุคคลเดียวกัน เราควรมีมาตรการอะไรบ้างมั๊ยครับที่จะช่วยคุ้มครองสมาชิกท่านใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามา ผมไม่อยากให้เหตุการณ์เลวร้ายแบบนี้เกิดกับผู้ที่เริ่มสนใจและมองหารถโมเดลที่ชอบมาครอบครอง ผลที่เกิดจะเท่ากับเป็นการทำร้ายคนที่มีประสพการณ์น้อย แล้วกลัวการซื้อขายแลกเปลี่ยนกับสมาชิก รวมทั้งอาจเลิกสนใจการสะสมรถโมเดลไปเลย

ผมไม่ได้พยายามโปรโมทตัวเองว่าเป็นผมเชื่อถือได้ แต่เพียงต้องการให้พวกเราทุกคนอยู่กันแบบสงบสุข ไม่เกิดกรณีไม่ดีต่อกัน และมีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้นทุกวัน

ผมขอเสนอแนะให้มีมาตรการดังต่อไปนี้ครับ
1) การบันทึกประวัติผู้ขายโดยละเอียดที่สามารถตรวจสอบได้ ผู้ใดที่ไม่ยินดีให้มีการบันทึกประวัติ ก็จะมีสัญลักษณ์เตือนที่ใต้ชื่อว่าเป็นผู้ขายที่ไม่ประสงค์ให้รายละเอียดเพื่อให้ผู้สนใจได้รับทราบว่า ท่านยินดีที่จะรับความเสี่ยงเอง
2) เมื่อใดก็ตามที่เกิดกรณีความไม่เข้าใจตรงกัน ให้นำหลักฐานขึ้นบนกระทู้นั้น เพื่อหาข้อสรุปที่ถูกต้องตามหลักฐานและมีการเจรจาไกล่เกลี่ยโดยกรรมการเว็บ
3) เลือกตั้งกรรมการขึ้นมาประมาณ 5 ท่าน เพื่อคอยดูแลความเป็นระเบียบเรียบร้อย อาจมีการเสนอชื่อก่อน แล้วมีการลงคะแนนเสียง กรรมการทั้งห้าท่านอาจต้องสละเวลาผัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันมาช่วยตรวจสอบกรณีพิพาทและช่วยเจรจาไกล่เกลี่ย

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงแค่ความคิดเห็นจากสมาชิกคนนึงที่เคยมีประสพการณืทั้งเป็นผู้ซื้อและผู้ขาย และอยากให้สังคมของเราอยู่กันอย่างเป็นสุขกับสิ่งที่เรารักษ์
ผมไม่อยากได้ยินคำว่า "หน้าใหม่ก็ควรโดนกันบ้าง จะได้รู้...." มันคงไม่ดีเลยถ้าเราต้องเรียนรู้ประสพการณ์ร้ายจากความไม่รู้...ใช่มั๊ยครับ

ด้วยความเคารพครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2009, 11:42:52 PM โดย ต้นตะเกียง » บันทึกการเข้า

pongz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 11:36:55 PM »

เห็นด้วยกับพี่ต้นครับ
Tong
MODERATOR
Super Vip

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 11:40:27 PM »

+1 ครับ
อย่างน้อยก็มีเงื่อนไขที่ยอมรับกันก่อนการซื้อ- ขาย

mr.p
Super Vip

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 12:20:42 AM »

ผมไม่แน่ใจว่าจะมีสมาชิกกี่ท่าน สนใจเข้ามาอ่านข้อมูลในกระทู้นี้ก่อนการตัดสินใจซื้อในห้องซื้อขาย....ความเห็นสุดท้ายที่เห็นคือวันที่ 19 สิงหา

เห็นมีกรณีสินค้าที่ขายไม่ตรงกับคำอธิบายในห้องซื้อขาย แล้วผู้ขายไม่แสดงความรับผิดชอบ แต่ไม่เห็นมีการนำขึ้นกระทู้นี้เพื่อประโยชน์สำหรับสมาชิกที่กำลังจะตัดสินใจซื้อของจากในเว็บฯ

รวมทั้งผมได้มีโอกาสสนทนากับพี่ท่านนึงซึ่งเป็นสามชิกที่ค่อนข้างใหม่ พี่ท่านนี้ได้รับประสพการณ์ที่ไม่ค่อยดีจากการซื้อรถโมเดลที่ประกาศขายในเว็บแอมฯ โดยมีการจัดส่งทางไปรษณีย์ ได้รับรถที่ไม่สมบูรณ์รวมทั้งผ่านการซ่อมด้วยกาวอย่างเห็นได้ชัด แล้วไม่ได้รับความสนใจหรือความรับผีดชอบจากผู้ขาย

มีหลายท่านสัณนิษฐานว่า อาจจะเป็นผู้ขายคนเดียวกันกับที่เคยสร้างประสพการณ์อันเลวร้ายมาแล้วกับสมาชิกเก่าๆเมื่อหลายเดือนก่อน ถ้าจำไม่ผิด พี่ชัยที่เคารพของเราก็โดนไปเหมือนกัน
ถ้าใช่ว่าเป็นบุคคลเดียวกัน เราควรมีมาตรการอะไรบ้างมั๊ยครับที่จะช่วยคุ้มครองสมาชิกท่านใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามา ผมไม่อยากให้เหตุการณ์เลวร้ายแบบนี้เกิดกับผู้ที่เริ่มสนใจและมองหารถโมเดลที่ชอบมาครอบครอง ผลที่เกิดจะเท่ากับเป็นการทำร้ายคนที่มีประสพการณ์น้อย แล้วกลัวการซื้อขายแลกเปลี่ยนกับสมาชิก รวมทั้งอาจเลิกสนใจการสะสมรถโมเดลไปเลย

ผมไม่ได้พยายามโปรโมทตัวเองว่าเป็นผมเชื่อถือได้ แต่เพียงต้องการให้พวกเราทุกคนอยู่กันแบบสงบสุข ไม่เกิดกรณีไม่ดีต่อกัน และมีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้นทุกวัน

ผมขอเสนอแนะให้มีมาตรการดังต่อไปนี้ครับ
1) การบันทึกประวัติผู้ขายโดยละเอียดที่สามารถตรวจสอบได้ ผู้ใดที่ไม่ยินดีให้มีการบันทึกประวัติ ก็จะมีสัญลักษณ์เตือนที่ใต้ชื่อว่าเป็นผู้ขายที่ไม่ประสงค์ให้รายละเอียดเพื่อให้ผู้สนใจได้รับทราบว่า ท่านยินดีที่จะรับความเสี่ยงเอง
2) เมื่อใดก็ตามที่เกิดกรณีความไม่เข้าใจตรงกัน ให้นำหลักฐานขึ้นบนกระทู้นั้น เพื่อหาข้อสรุปที่ถูกต้องตามหลักฐานและมีการเจรจาไกล่เกลี่ยโดยกรรมการเว็บ
3) เลือกตั้งกรรมการขึ้นมาประมาณ 5 ท่าน เพื่อคอยดูแลความเป็นระเบียบเรียบร้อย อาจมีการเสนอชื่อก่อน แล้วมีการลงคะแนนเสียง กรรมการทั้งห้าท่านอาจต้องสละเวลาผัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันมาช่วยตรวจสอบกรณีพิพาทและช่วยเจรจาไกล่เกลี่ย

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงแค่ความคิดเห็นจากสมาชิกคนนึงที่เคยมีประสพการณืทั้งเป็นผู้ซื้อและผู้ขาย และอยากให้สังคมของเราอยู่กันอย่างเป็นสุขกับสิ่งที่เรารักษ์
ผมไม่อยากได้ยินคำว่า "หน้าใหม่ก็ควรโดนกันบ้าง จะได้รู้...." มันคงไม่ดีเลยถ้าเราต้องเรียนรู้ประสพการณ์ร้ายจากความไม่รู้...ใช่มั๊ยครับ

ด้วยความเคารพครับ

ผมเห็นด้วยกับ พี่ต้นตะเกียง ครับ สังคมของพวกเราควรจะมีแต่เฉพาะคนดีๆ และมีความรับผิดชอบต่อส่วนรวม เท่านั้นครับ
ปอ ปุ่น
Super Vip

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 12:23:14 AM »

ขายของแป๊บเดียว หน้าอื่นดูบ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้ ก็ได้เป็น platinum member แล้วครับ จะเอาอะไรมากมาย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2009, 12:25:22 AM โดย ปกรณ์ » บันทึกการเข้า
chai
SR Global Moderator
Super Vip
*

081-5678282ความรู้มีไว้เพื่อแบ่งปัน

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 12:31:35 AM »

เห็นด้วย    กับความคิดเห็นของคุณ ต้นตะเกียงเลยคับ       แต่ว่าเราจะจัดระเบียบกันอย่างไรดี

ที่ดีต่อทุกๆฝ่าย     คนซื้อก็สบายใจ      คนขายก็ไม่อึดอัด      จะเอาแบบอีเบย์ซะเลยมั๊ย      

ให้ฟีดแบ๊คกันเลย           คนขายคนไหน       น่าเชื่อถือมาก/น้อยแค่ไหน      น่าซื้อหรือควรระวังตัวกันดี.......

ข้อสำคัญ      ต้องได้รับความร่วมมือจากเพื่อนๆคนซื้อทุกท่าน     เห็นอะไรไม่ดีไม่ถูกต้อง      ของที่ได้รับมา

สภาพย่ำแย่ /ตำหนิมากมาย      ไม่ตรงตามที่โฆษณาบอกไว้     ก็ต้องรีบโพส/รีบแจ้ง      ให้รู้ๆทราบๆกัน      จะได้บอก

เพื่อเป็นประโยชน์ต่อคนซื้อท่านอื่นๆด้วย       ถ้าคิดว่าธุระไม่ใช่     ปัญหาก็คงยากจะแก้ไข.................

ไหนๆก็ไหนๆ        เคยมีเพื่อนท่านนึงได้รถโมเดลของ เบนท์ลี่ย์     คอติเนตัล    ขนาด 1/18  ของ Minichamps 

ในราคาแค่ 2 พันกว่าบาทจากในเวปนี้     ราคาถูกมากเลยคับ    แต่สภาพรถแบบว่า      สภาพเป็นตำหนิยังกับรถเคยตกเหว

แล้วผ่านการซ่อมมาแบบซ่อมตัวถังพ่นทำสีใหม่     เคาะปะตัวถัง       สภาพรถแบบ ยิ่งกว่ารถเต๊นท์ย้อมแมวขายซะอีกนะ.......

ใครอยากเห็นรถโมเดลคันจริงคันนี้   เดี๋ยวมีตติ้งคราวหน้า    จะขอให้เพื่อนท่านนี้หยิบเอามาให้ชมกัน       แล้วจะต้องร้อง....โอ้โห...ตกกะใจกันเลยละ.......อิอิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2009, 12:39:58 AM โดย chai » บันทึกการเข้า
tum star
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 01:11:12 AM »

มาช่วยเชียร์ไอเดียต้นอีกคน เพื่อสำนึกดี สังคมดีครับ 
Quanzaa
Amp Platinum Member
Hero Member

Welcome to CARBUNG Automotive Models

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 01:33:53 AM »

เห็นด้วยครับ
ทุกอย่างจะได้โปร่งใสครับ

หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์