Ampmodelcar Board

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องร้องเรียนการซื้อขายครับ  (อ่าน 38682 ครั้ง)
ปอ ปุ่น
Amp Platinum Signature
Super Vip

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 07:40:37 AM »

เห็นด้วย    กับความคิดเห็นของคุณ ต้นตะเกียงเลยคับ       แต่ว่าเราจะจัดระเบียบกันอย่างไรดี

ที่ดีต่อทุกๆฝ่าย     คนซื้อก็สบายใจ      คนขายก็ไม่อึดอัด      จะเอาแบบอีเบย์ซะเลยมั๊ย      

ให้ฟีดแบ๊คกันเลย           คนขายคนไหน       น่าเชื่อถือมาก/น้อยแค่ไหน      น่าซื้อหรือควรระวังตัวกันดี.......

ข้อสำคัญ      ต้องได้รับความร่วมมือจากเพื่อนๆคนซื้อทุกท่าน     เห็นอะไรไม่ดีไม่ถูกต้อง      ของที่ได้รับมา

สภาพย่ำแย่ /ตำหนิมากมาย      ไม่ตรงตามที่โฆษณาบอกไว้     ก็ต้องรีบโพส/รีบแจ้ง      ให้รู้ๆทราบๆกัน      จะได้บอก

เพื่อเป็นประโยชน์ต่อคนซื้อท่านอื่นๆด้วย       ถ้าคิดว่าธุระไม่ใช่     ปัญหาก็คงยากจะแก้ไข.................

ไหนๆก็ไหนๆ        เคยมีเพื่อนท่านนึงได้รถโมเดลของ เบนท์ลี่ย์     คอติเนตัล    ขนาด 1/18  ของ Minichamps 

ในราคาแค่ 2 พันกว่าบาทจากในเวปนี้     ราคาถูกมากเลยคับ    แต่สภาพรถแบบว่า      สภาพเป็นตำหนิยังกับรถเคยตกเหว

แล้วผ่านการซ่อมมาแบบซ่อมตัวถังพ่นทำสีใหม่     เคาะปะตัวถัง       สภาพรถแบบ ยิ่งกว่ารถเต๊นท์ย้อมแมวขายซะอีกนะ.......

ใครอยากเห็นรถโมเดลคันจริงคันนี้   เดี๋ยวมีตติ้งคราวหน้า    จะขอให้เพื่อนท่านนี้หยิบเอามาให้ชมกัน       แล้วจะต้องร้อง....โอ้โห...ตกกะใจกันเลยละ.......อิอิอิ

ระบบ เวบบอร์ด แบบนี้ มันทำแบบ อีเบย์ ไม่ได้หรอกครับ พี่ชัย....ผมว่า ไม่เห็นยาก ใคร ขายบ่อยๆ ก็ให้ จ่ายส่วนแบ่งเป็นเงินสนับสนุนเวป (คิดเรทยังไงค่อยว่ากัน) แล้ว เราก็ปักกระทู้ ของคนขายรายนั้นไว้ด้านบนเลย อันนี้ น่าเชื่อถือแน่ๆ  เพราะ แสดงตัวชัดเจน ส่วนคนที่ขายรายอื่นๆ ที่อาจเป็นนักสะสม ก็ให้ ตั้งแค่คนละ 1 กระทู้ แล้วถ้าจะมีเพิ่ม ก็ให้ edit เอา กระทู้มันจะไม่ได้เยอะ แล้วก็ตามตัวง่าย ใครทำไม่ได้ ก็ลบกระทู้ที่ตั้งซ้ำไปเลย ประมาณนี้ รับฟังหรือไม่ แล้วแต่จะโปรด
JEEPPU
Amp Platinum Member
Super Vip

???

chucharn_22@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:15:16 AM »

เห็นด้วยกับไอเดียคุณต้นตะเกียงและพี่ชัยครับ เพราะกรุผมแปดสิบเปอร์เซนมาจากในเวปนี้ครับ และการกระทำของคนที่พี่ต้นพูดถึงนั้นผมก็เคยโดนมาแล้วเหมือนกันครับ แต่โดนเรื่องเวลาครับ นานมาก แต่สภาพสมบูรณ์ครับ

When I'm feeling blue.

Uploaded with ImageShack.us
pancmc
สีคุณภาพจากประเทศอังกฤษ Sissons Paints
VIP Administrator
Super Vip

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:39:59 AM »

ความคิดผมนะ ผมว่าเบื้องต้น ออกมาตรการเรื่องรูปจริง ลงราคาและใช้ชื่อที่ตรง Login ก่อนดีไหมครับ แต่ละคนก็มีงานประจำกันทุกคน อย่างแอมนี้ทำงานยันเสาร์อาทิตย์เลยนะครับบางอาทิตย์ ถึงมีรายได้เข้า Web แต่แอมก็ต้องทำมาหากินเลี้ยงชีพอยู่ครับ การปรับปรุง Web ทำระบบต่างๆผมว่าก็ทำได้แต่แอมมันก็อดหลับอดนอนทำนะครับ อย่างระบบที่เปลี่ยนชื่อเล่นกันนี้ก็ทำกันงงพอสมควรแล้วแอมมันก็อยากแก้แต่ไม่มีเวลา ในกรณีซื้อขาย มันก็เปลี่ยนชื่อมาขายได้ใหม่อีก ทำนองนี้

สำหรับหน้านี้ก็เป็นห้องให้เปิด Case เลยระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย แต่ให้ไปเคลียกันซักระยะนึงก่อน

1.ปักหมุดกระทู้ที่มีปัญหาให้ทุกคนได้เห็นกันเพื่อเป็นธรรมทั้ง 2 ฝ่ายให้ชี้แจง

2.สุดท้ายมาตรการเด็ดขาดก็เป็นการแบนคนขายคนนั้นไป

บางทีสังคมที่แปลกในปัจจุบันก็แบบนี้ละครับ ต้องระวังตัวกันเองบ้าง ต่อสู้เพื่อตัวเองบ้างครับ

ที่มีปัญหาส่วนใหญ่ก็ไม่ได้เเจ้งทาง Admin นะครับ เพราะหากแจ้งก็ควจะจัดการปัญหาเบื้อวต้นให้ตามที่ระบุด้านบนครับ

ต้นตะเกียง
Hero Member

ฉันเป็นแค่ไฟตะเกียง...มีเพียงแค่แสงร่ำไร...

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:54:26 AM »

ที่สำคัญที่สุด เราต้องการผู้ขายที่ตรงไปตรงมาในการซื้อขายเท่านั้น มีตำหนิไฝฝ้าตรงไหนก็บอกกันไปตามจริง ให้ผู้ซื้อเป็นผู้ตัดสินใจ
ผู้ขายที่บริสุทธิ์ใจ ย่อมยินดีที่จะให้ข้อมูลกับทางเว็บฯ เพื่อคณะกรรมการฯจะได้ติดต่อกลับในกรณีเกิดปัญหา ข้อมูลที่ให้ไว้จะไม่เปิดเผยต่อสาธารณะที่ผู้อื่นจะเข้าถึงได้ทุกคน แต่จะนำมาใช้โดยคณะกรรมการเท่านั้น เพราะแน้นท่านไม่ต้องกังวลว่าจะถูกตามไปก่อกวน แต่ถ้าท่านไม่ประสงค์ให้ข้อมูลส่วนตัวก็เป็นสิทธิ์ของท่านครับ

ทุกวันนี้ในการทำธุรกิจทั่วไป ผู้ประกอบการต้องมีการขึ้นทะเบียนกับกรมการค้าและมีการระบุรายละเอียดของที่อยู่บริษัทอย่างชัดเจนเพื่อประโยชน์ของผู้บริโภคและการติดตามในเรื่องภาษี และยังมีคณะกรรมการ สคบ. ที่คอยคุ้มครองผู้บริโภค

อาจมีบางเสียงที่บอกว่าเราเป็นเพียงสังคมกลุ่มเล็กๆ มีการซื้อขายเล็กๆน้อยๆ ไม่เห็นจำเป็นต้องทำเลย แต่ในความจริงเราพบเห็นปัญหาอยู่ประปรายตลอดมา ทำไมเราไม่คิดทำอะไรที่ช่วยลดปัญหา วันนี้เรามีกันเพียงเท่านี้ยังมีปัญหาเลย ถ้าวันข้างหน้าเรามีสมาชิกเพิ่มขึ้นอีกห้าเท่าสิบเท่า เราจะทำอย่างไรเพื่อให้สังคมเราเป็นระเบียบ

ท่านที่มีประสพการณ์จากเว็บอื่น คงเคยเห็นว่า บ่อยครั้ง มีการกระทบกระทั่งจนเป็นเรื่องเป็นราว ผมไม่อยากให้วันนึงเราต้องอยู่ในสภาพเดียวกัน
"สังคมจะดี เราต้องเริ่มจากที่บ้าน" พวกเราคงเคยได้ยินกันมา วันนี้ทำไมพวกเราไม่ช่วยกันทำให้"บ้านคนรักษ์รถโมเดล"ของเรา เป็นบ้านที่น่าอยู่สำหรับสมาชิกทุกเพศทุกวัยล่ะครับ

ด้วยความเคารพและขอบคุณคุณแอมที่มีเว็บดีๆให้เราได้พูดคุยแลกเปลี่ยนเรื่องราวต่างๆที่เราชอบเหมือนกัน พวกเราทราบดีครับว่าสถานที่นี้จะมีไม่ได้เลยถ้าไม่ได้ความเสียสละจากคุณแอม....ขอบคุณจากใจคนรักษ์โมเดลคนนึง

ต้นตะเกียง

tippa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 10:14:54 AM »

คงเป็นผมเองที่เป็นประเด็นกันอยู่ในขณะนี้ ผมก็ต้องขออภัยสมาชิกทุกท่านด้วยครับที่เป็นตัวสร้างปัญหาให้เกิดขึ้นกัน อันที่จริงแล้วผมก็เคยเป็นผู้หนึ่งที่มีใจรักและก็ชื่นชอบรถโมเดลมาก แต่เนื่องจากสถานะการณ์ในปัจจุบัน ที่รถมีราคาสูงขึ้นมากและรวมถึงภาระหน้าที่การงานอะไรอีกหลายๆ อย่าง  จึงทำให้ในปัจจุบันก็ไม่ได้เก็บสะสมต่อยอดอีกต่อไปแล้ว  ดังนั้นจึงเอารถในกรุ ที่มีอยู่หลายประเภท ออกมาขาย หรือแจกจ่ายให้กับท่านสมาชิกที่สนใจ ซึ่งขณะนี้ก็เหลืออยู่อีกไม่กี่สิบคันแล้ว
ที่ผ่านมาก็มีพี่ๆ หลายท่านรับไปดูแลกันแล้วหลายคัน กระจัดกระจายกันออกไปทั่วทุกภาค บางท่านก็ยอมเสียสละเวลาที่จะขับรถมารับจากผมไปเองถึงที่เลยก็มี บางครั้งไม่สะดวกมารับเอง ก็จะใช้วิธีส่งทางพัสดุ EMS บ้าง
แต่ที่เป็นประเด็นก็คงเพราะการจัดการส่งของผมเองคงยังไม่ดีพอ  จึงทำให้เกิดปัญหาในการส่งที่ล่าช้า หรือบางครั้งของไปแล้วเกิดความเสียหายบ้าง  ซึ่งก็ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วย  สำหรับท่านสมาชิกที่ได้รับรถจากผมไปแล้ว และเกิดความเสียหาย  รบกวนช่วย PM มาด้วยครับ ผมยินดีจะคืนเงินค่ารถคันดังกล่าวให้
สุดท้ายนี้ผมต้องขอขอบคุณ ทางคุณแอมที่ได้ให้ความกรุณาผมได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของสังคมนี้ ส่วนไหนที่ผมทำให้สังคมนี้ต้องเสียหายไป ผมก็ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ  และสำหรับพี่ๆ บางท่านที่ยังมี Order รถกับผมเข้ามาในช่วง 1-2 วันนี้  ผมจะทยอยส่งให้ในวันพรุ่งนี้นะครับ ไม่ต่องเป็นห่วงครับ ขอบคุณครับ

pancmc
สีคุณภาพจากประเทศอังกฤษ Sissons Paints
Super Vip

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 11:40:04 PM »

คงเป็นผมเองที่เป็นประเด็นกันอยู่ในขณะนี้ ผมก็ต้องขออภัยสมาชิกทุกท่านด้วยครับที่เป็นตัวสร้างปัญหาให้เกิดขึ้นกัน อันที่จริงแล้วผมก็เคยเป็นผู้หนึ่งที่มีใจรักและก็ชื่นชอบรถโมเดลมาก แต่เนื่องจากสถานะการณ์ในปัจจุบัน ที่รถมีราคาสูงขึ้นมากและรวมถึงภาระหน้าที่การงานอะไรอีกหลายๆ อย่าง  จึงทำให้ในปัจจุบันก็ไม่ได้เก็บสะสมต่อยอดอีกต่อไปแล้ว  ดังนั้นจึงเอารถในกรุ ที่มีอยู่หลายประเภท ออกมาขาย หรือแจกจ่ายให้กับท่านสมาชิกที่สนใจ ซึ่งขณะนี้ก็เหลืออยู่อีกไม่กี่สิบคันแล้ว
ที่ผ่านมาก็มีพี่ๆ หลายท่านรับไปดูแลกันแล้วหลายคัน กระจัดกระจายกันออกไปทั่วทุกภาค บางท่านก็ยอมเสียสละเวลาที่จะขับรถมารับจากผมไปเองถึงที่เลยก็มี บางครั้งไม่สะดวกมารับเอง ก็จะใช้วิธีส่งทางพัสดุ EMS บ้าง
แต่ที่เป็นประเด็นก็คงเพราะการจัดการส่งของผมเองคงยังไม่ดีพอ  จึงทำให้เกิดปัญหาในการส่งที่ล่าช้า หรือบางครั้งของไปแล้วเกิดความเสียหายบ้าง  ซึ่งก็ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วย  สำหรับท่านสมาชิกที่ได้รับรถจากผมไปแล้ว และเกิดความเสียหาย  รบกวนช่วย PM มาด้วยครับ ผมยินดีจะคืนเงินค่ารถคันดังกล่าวให้
สุดท้ายนี้ผมต้องขอขอบคุณ ทางคุณแอมที่ได้ให้ความกรุณาผมได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของสังคมนี้ ส่วนไหนที่ผมทำให้สังคมนี้ต้องเสียหายไป ผมก็ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ  และสำหรับพี่ๆ บางท่านที่ยังมี Order รถกับผมเข้ามาในช่วง 1-2 วันนี้  ผมจะทยอยส่งให้ในวันพรุ่งนี้นะครับ ไม่ต่องเป็นห่วงครับ ขอบคุณครับ

เรื่องพี่Tippa เคลียไปแล้วนิครับ มีลูกค้าเก่าๆมายืนยันว่าส่งช้าหน่อยแต่ได้ของแน่นอน การจัดส่งก็ระดับ A+++
แต่เรื่องส่งช้าก็ช้าจริงๆครับ แต่เคลียแล้วเพราะได้ของกันแล้ว

ต้นตะเกียง
Hero Member

ฉันเป็นแค่ไฟตะเกียง...มีเพียงแค่แสงร่ำไร...

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 12:13:14 AM »

ขอบคุณครับ
ผมเองต้องขออภัยด้วยที่อาจเป็นเหตุให้เรี่องนี้ดูเหมือนเป็นใหญ่
จริงๆแล้วผมแค่มีเจตนาที่อยากออกความคิดเห็นว่าเราควรมีมาตรการอย่างไรในการป้องกันและคุ้มครองสมาชิกใหม่ๆจากการซื้อขายแลกเปลื่ยนรถโมเดลโดยไม่มีปัญหาขัดแย้งอีกซ้ำแล้วซ้ำเล่าในอนาคตครับ เราจะได้มีสมาชิกใหม่ๆเพิ่มเติมขึ้นมาเรื่อยๆด้วยประสพการณที่ดี

tum star
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 01:01:54 AM »

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ส่งหรือไม่ส่งของครับแผน  ผมก็ยืนยันว่าผมได้รับของ  แต่ผู้ขายยืนยันว่าของอยู่ในสภาพสมบูรณ์ แต่ผมได้รับของในสภาพที่ไม่ตรงกับที่แจ้งไว้ ครั้งแรกเป็นมัสแตงgt(แดง-ขาว)สภาพที่ได้รับคือฝากระโปรงปิดไม่สนิท,กระจกข้างติดกาวมาและหลุด ครั้งที่2 206แรลลี สภาพสมบูรณ์ ครั้งที่3อิมเพรสซาสีดำ กระจกมองข้างติดกาวช้างมาแล้วเลอะมาถึงขอบประตูทำให้ประตูเปิดไม่ออกต้องแงะทำให้มีรอยเยิ้มที่ขอบ  บอกก่อนว่าผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องจะขอเคลมแม้แต่น้อยถือว่ามันเป็นงานอดิเรก  แต่ผมอยากให้ผู้ขายตรงไปตรงมาบอกรายละเอียดว่ามีชำรุดซ่อมแซมจุดใดบ้างเพื่อเป็นข้อมูลก่อนตัดสินใจซื้อ โดยเฉพาะถ้าผู้ขายอยู่ไกลไม่ได้ส่งมอบของถึงมือ ย้ำครับอยากให้ตรงไปตรงมายังไม่สายครับแก้ไขได้ เพื่อสังคมที่ดี และความสุขของบ้านเล็กๆหลังนี้ครับ
prasobsuk@sl
Sr. Member

TEL 087-7488530

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 03:59:31 PM »

เห็นด้วยกับมาตรการต่างๆ ที่กำลังคิดขึ้นครับ โดยเฉพาะกลุ่มผู้ซื้อหน้าใหม่เพิ่งคิดเก็บ เนื่องจากข้อมูลต่างๆ อาจยังไม่แน่น รวมถึงผู้ซื้อที่ไม่สามารถรับของจากผู้ซื้อได้โดยตรง ก็ต้องยอมรับว่าอาจมีชำรุดบ้างระหว่างขนส่ง  แต่เรื่องของผู้ขายที่ไม่แสดงสปิริตในการแสดงสินค้าอย่างละเอียดหรือปกปิดการชำรุดของสินค้า จะต้องมีการขึ้นป้ายไว้ให้ผู้ซื้อได้รับทราบ หรือมีการกำหนดเรทความน่าเชื่อถือของผู้ขายที่แสดงเป็นสัญลักษณ์ ให้ผู้ซื้อได้มั่นใจว่า ผู้ขายท่านนี้ได้ผ่านการตรวจสอบแล้วว่ามีสินค้าที่สมบูรณ์และสามารถจัดส่งได้อย่างไม่มีปัญหาครับ  .... เพราะผมอยู่ในกลุ่มผู้ซื้อหน้าใหม่ อยากได้ผู้ขายทุกท่าน ได้ขายสินค้าในราคาที่เป็นธรรม โดยที่ผู้ซื้อก็ได้รับสินค้าในสภาพที่ยุติธรรมด้วย ....
chaiyot
Amp Platinum Member
Super Vip

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 06:15:20 PM »

ขอแจมด้วยคนคับ ผมสมาชิกไม่เก่าไม่ใหม่ แต่ผมเป็นผู้สะสมโมเดลมาก่อนที่จะมีการสื่อสารทางเวปเช่นนี้เกิดขึ้น...ผมเข้าเวปนี้มาก็ด้วยความเป็นปกติของการท่องเวปโดยทั่วไปก็คือ เพื่อขยายขอบข่ายความรู้และเครือข่ายกิจกรรมในสิ่งที่ตนสนใจเป็นทุนเดิม โชคดีของคนไทยที่มีกลุ่มคนไทย(พูดภาษาเดียวกันมีวัฒนธรรมร่วมเดียวกัน) ที่สะสมโมเดลแล้วเสียสละเวลาทำเวปแอมนี้ขึ้นมา 

การตัดสินใจอะไรต้องอยู่บนพื้นฐานของการศึกษา.... ผมเข้าเวปนี้อยู่พักใหญ่ในฐานะบุคคลทั่วไปก่อนตัดสินใจเป็นสมาชิกและยินดีเปิดเผยตัวตนกับเพื่อนๆทุกคนคับ  ก่อนเป็นสมาชิกอ่านมันทุกกระทู้ทุกหัวข้อจนพบว่ามีกลุ่มคนผู้เสียสละและจริงใจต่อกิจกรรมการสะสมโมเดลอย่างน่าอัศจรรย์อยู่กลุ่มหนึ่ง ผมนับถือน้ำใจอย่างยิ่ง ผมอ่านกติกามารยาทของเวปและจะถือปฏิบัติโดยไม่มีข้อแม้ใดๆ

กติกาที่มีอยู่เดิมเพียงพอแล้วสำหรับผู้ที่ไม่หวังประโยชน์ผ่านเวปนี้จนเกินงาม...ไม่ว่าจะเป็นผู้ซื้อหรือผู้ขาย  เพราะการหวังที่จะได้จนเกินงามคือจุดอ่อนหรือจุดบอดของทั้งผู้อยากจะซื้อและผู้อยากจะขาย จึงเป็นช่องทางของ (ไอ้พวก)มิจฉาชีพที่เข้าใจจุดอ่อนนี้เป็นอย่างดี (ผมหมายถึงเฉพาะผู้มีเจตนาเท่านั้นนะคับ)

ผมปรารถนาสังคมที่อยู่ด้วยความเข้าใจ เห็นใจกันอย่างพี่ๆ น้องๆ (มันหายากขึ้นๆ แล้วนะคับ) เรามาแนะนำข้อผิดพลาดกัน เตือนกันให้ระวังภัย ชี้ชวนกันไปในวิถีกิจกรรมอันศิวิลัยและมีชีวิตชีวา... ผมหาพบแล้วคับ...สังคมที่ผู้อื่นอาจเห็นว่าเป็นสังคมเล็กๆ คือเวปแอมแห่งนี้ไงคับ... และไม่ว่าสังคมแห่งนี้จะกว้างใหญ่ขึ้นต่อไปเพียงใด ผมก็ยังหวังให้ชาวเวปแอมอยู่กันด้วยหัวจิตหัวใจอย่างเพื่อนพ้องน้องพี่ ลุงป้าน้าอา... เป็นสังคมของผู้มีการศึกษา...เป็นสังคมที่ผู้ไม่หวังดีจะเข้าไม่ถึง คนเลวๆกลุ่มน้อยนั้นจะถูกขจัดออกไปเองด้วยพลังธรรมชาติอันดีงามที่สมาชิกส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดมีให้แก่กัน (ทุกสังคมย่อมมีคนเลวแฝงมาอยู่เสมอ)

ฉนั้นสมาชิกใหม่ควรศึกษาผู้คนในเวปนี้ให้ละเอียดซักพักแล้วเชื่อว่าจะเข้าใจในสิ่งที่ผมเข้ามาแจม ณ ที่นี้..

ผมเคยซื้อโมผ่านเวปนี้มาแล้ว 4 คัน ต่างกรรมต่างวาระ จาก 2 ผู้เสนอขาย ทั้ง 2 ท่าน ไม่มีปัญหาเลย การตั้งสินใจของผมก็อยู่บนพื้นฐานของ การศึกษาคนศึกษาข้อมูล และตรวจสอบจากการรับรองของเพื่อนสมาชิกที่มากประสบการณ์...ใครๆก็อยากได้โมที่ตนตามหามานาน...อยากได้ของดีราคายุติธรรม...ไอ้พวกเลวๆมันก็เอาปัจจัยเช่นนี้เกี่ยวเบ็ดเหวี่ยงมาให้เราผู้กำลังหิวกระหาย...หายใจยาวยาวดูให้ชัดว่าไม่ใช่เบ็ด..แล้วจึงค่อยรัปทานคับเพื่อนสมาชิกใหม่

ผมอาจจะยังโชคดีอยู่ ณ วันนี้ แต่ก็จะไม่ประมาทในทุกๆครั้ง รายเดิมๆที่ผมพิสูจน์แล้วไว้ใจได้ก็ไม่มียั้งกันละคับถ้ามีของถูกใจ แต่ถ้าจะเริ่มกับรายใหม่ผมจะตีเป็น 0 ไว้ก่อนก็ไม่เสียหาย ค่าโง่เช่นนี้ผมยอมจ่ายเพื่อให้ตนเองได้รับบทเรียน..4 ตีนยังรู้พลาดคับ

ข้อเสนอสำหรับการสร้างความเข้มแข็งของเครือข่ายเราชาวเวปแอมของผม คือสร้างความคุ้นเคย มีมิตรไมตรีจิตต่อกันในหมู่สมาชิก มากกว่าการสร้างกฎกติกาที่จะไล่สะกัด(ไอ้)พวกคนเลว เพราะมีออกมาอีกกี่ข้อต่อกี่ข้อพวกมันก็เลี่ยงได้หมดทุกข้อละคับ..(ก็คนมันเกิดมาเลว) อย่าไปยุ่งเสียเวลากะไอ้พวกเดนเหล่านี้เลยคับ เอาเวลามาช่วยกันคิดดีทำดีในสิ่งที่เรารักร่วมกันจะคุ้มค่าเวลากว่า การมิตติ้งกันก็เป็นกิจกรรมหนึ่งที่จะเป็นเกราะคุ้มภัยให้แก่มวลสมาชิกคับ แม้ว่าผมเองจะยังไม่มีโอกาสไปร่วมแม้สักครั้งเดียว..แต่ก็ติดดามจนพอเห็นว่าใครมาเก่ามาใหม่ มาดีมาร้าย(มาร้ายยังไม่เจอกะตัวเอง)  ผมว่าถ้าเราช่วยๆกันให้พื้นที่ของเราสะอาดอยู่เสมอๆเข่นทุกวันนี้ ไอ้พวกแปลกปลอมสกปรกมันจะหลงเข้ามาบ้างก็อยู่ได้ไม่นานดอกคับ..ผมเชื่อเช่นนั้น

สุดท้ายก็ขอแสดงความเห็นใจมาต่อผู้ประสบเหตุด้วยครับ สิ่งที่ผมร่วมแจมมาก็ไม่ตั้งใจตำหนิพวกเรากันเองที่เป็นสมาชิกด้วยใจ แต่ขอประนามผู้ที่ใช้เวปนี้เพื่อเอาแต่ได้ฝ่ายเดียว เวปนี้ต้องการแต่สุจริตชนคับถ้าใครไม่มีคุณสมบัติเหล่านี้ต่อให้ทำตามกติกาของเวปแล้วทุกข้อ..ก็ขอให้ถอยออกไปเถอะครับ...(อย่าให้ถึงกับต้องแช่งกันเลย...)

กฏกติกาทำอะไรไม่ได้กับคนที่ไม่รักษากฎกติกาเพราะมันขี้โกงซะแล้ว

สังคมเราชาวเวปแอมต้องช่วยกันเฝ้าระวังและเจ็บร้อนแทนเพื่อนๆเรา ถ้อยทีถ้อยอาศัยเสียสละตามความสามารถ...สังคมที่ดีวัดกันที่มีกติการน้อยเท่าที่จำเป็นและก็แทบไม่ได้ใช้กติกานั้นๆเลย ในทางตรงข้ามสังคมที่ไม่ดี (ก็คือในสังคมนั้นไประกอบขึ้นด้วยคนไม่ดี) ก็จะต้องผลิตกฎกติกาออกมาอย่างมากมายและมีบทลงโทษที่รุนแรงขึ้นเป็นลำดับๆ ผมว่าเวปแอมของเรายังประกอบด้วยคนดีเป็นส่วนใหญ่จริงมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 05:54:24 PM โดย chaiyot » บันทึกการเข้า
pancmc
Super Vip

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 06:34:13 PM »

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ส่งหรือไม่ส่งของครับแผน  ผมก็ยืนยันว่าผมได้รับของ  แต่ผู้ขายยืนยันว่าของอยู่ในสภาพสมบูรณ์ แต่ผมได้รับของในสภาพที่ไม่ตรงกับที่แจ้งไว้ ครั้งแรกเป็นมัสแตงgt(แดง-ขาว)สภาพที่ได้รับคือฝากระโปรงปิดไม่สนิท,กระจกข้างติดกาวมาและหลุด ครั้งที่2 206แรลลี สภาพสมบูรณ์ ครั้งที่3อิมเพรสซาสีดำ กระจกมองข้างติดกาวช้างมาแล้วเลอะมาถึงขอบประตูทำให้ประตูเปิดไม่ออกต้องแงะทำให้มีรอยเยิ้มที่ขอบ  บอกก่อนว่าผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องจะขอเคลมแม้แต่น้อยถือว่ามันเป็นงานอดิเรก  แต่ผมอยากให้ผู้ขายตรงไปตรงมาบอกรายละเอียดว่ามีชำรุดซ่อมแซมจุดใดบ้างเพื่อเป็นข้อมูลก่อนตัดสินใจซื้อ โดยเฉพาะถ้าผู้ขายอยู่ไกลไม่ได้ส่งมอบของถึงมือ ย้ำครับอยากให้ตรงไปตรงมายังไม่สายครับแก้ไขได้ เพื่อสังคมที่ดี และความสุขของบ้านเล็กๆหลังนี้ครับ

พี่ตุ้มเจอหนักเลยนะครับ ถ้ายังงั้นก็ไม่เคลียครับ สงสัยตั้งเปลี่ยนชื้อเเล้ว

natevo1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 12:18:53 AM »

จริง ๆ แล้วผมก็เคยเจออะไรทำนองนี้แต่ว่าความเสียหาย
ไม่ได้เกิดจาก ผู้ขาย แต่เกิดจากขั้นตอนการส่งสินค้าซึ่ง
เมื่อได้รับของ ก็ได้แจ้ง ผู้ขาย ไป(ไม่ได้โทษเค้านะครับ)
เค้าก็ยินดีรับผิดชอบนะครับ (เค้าบอกว่าผมสามารถช่วยอะไรคุณได้บ้าง)
บอกตรง ๆ ได้ยินแค่นี้ก็ซึ้งในน้ำใจของสมาชิกเวปแอมมากแล้วครับ
ส่วนที่มีปัญหากันผมว่าต้องเคลียร์นะครับ(ทั้งสองฝ่าย) ไม่งั้นก็เข้าใจผิด
กันทำให้เกิดข้อโต้แย้งกัน รู้สึกไม่สบายใจเลยครับ ซึ่งผมมั่นใจ
สังคมแห่งนี้คงไม่ยอมให้คนที่จะเอาเปรียบหรือ หาผลประโยชน์
จากเวบเข้ามาทำให้ สังคมแห่งนี้มัวหมอง หรือ เกิดข้อพิพาทได้หรอกครับ
BobbY_MugeN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 06:04:20 PM »

อ่านแล้วรับทราบครับ !! 
rodsasom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 01:38:22 PM »

ขอออกความเห็นเล็กๆน้อยนะครับ...
เนื่องจากของที่ขายใน web.am.ส่วนใหญ่จะเป็นรถ scale ใหญ่ซึ่งมีราคา
ผู้ขายน่าจะลงรูปให้เห็นชัดเจนทุกๆด้าน(หรือทำเป็นธรรมเนียมปฎิบัติหรือทำจนกว่าจะมีเครดิตจนไว้ใจกันได้) ถ้าไม่ครบถ้วนผู้ซื้อก็ควรขอดูรูปเพิ่มเติมจากผู้ขาย
หรือ..ถ้าไม่แน่ใจก็pmถามเลยว่ามีรอยชำรุดหรือผ่านการซ่อมมาหรือเปล่า......(สำหรับผู้ที่มาขายอย่างเดียวโดยไม่โพสในกระทู้อื่นเลย)
แต่ทั้งหมดก็เป็นเพียงการป้องกันในเบื้องต้นครับ
หรือผู้ที่มีความประสงค์จะขายอาจต้องมีการลงทะเบียน(ต้อง log in)เพื่อเก็บข้อมูลไว้ป้องกันปัญหาในภายหลัง
หรือใช้น้ำดีไล่น้ำเสียอย่างที่เป็นอยู่ก็ได้ครับ....แต่ต้องใช้เวลาหน่อย(อาจไม่หมดแต่น่าจะค่อยๆน้อยลง)
โดยส่วนตัวแล้วถ้าผมต้องซื้อรถราคาแพง คงต้องนัดรับของเพื่อจะได้เห็นของก่อนแล้วก็ได้ทำความรู้จักกับผู้ขายด้วยครับ
EAK
EAK FERRARI
Global Moderator
Super Vip

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 07:51:18 AM »

ขอบคุณครับ
ผมเองต้องขออภัยด้วยที่อาจเป็นเหตุให้เรี่องนี้ดูเหมือนเป็นใหญ่
จริงๆแล้วผมแค่มีเจตนาที่อยากออกความคิดเห็นว่าเราควรมีมาตรการอย่างไรในการป้องกันและคุ้มครองสมาชิกใหม่ๆจากการซื้อขายแลกเปลื่ยนรถโมเดลโดยไม่มีปัญหาขัดแย้งอีกซ้ำแล้วซ้ำเล่าในอนาคตครับ เราจะได้มีสมาชิกใหม่ๆเพิ่มเติมขึ้นมาเรื่อยๆด้วยประสพการณที่ดี

ต้นเหตุอยู่นี่เอง

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์